Misuse of Section 498A of the IPC | வரதட்சணை வழக்குகளில் சட்டத்தை தவறாக பயன் படுத்துவதை தடுக்க உச்ச நீதிமன்றம் சமநிலைகளை கொணர்ந்தது

Misuse of Section 498a

சட்டத்தை வரதட்சணை வழக்குகளில் தவறாக பயன் படுத்துவதை தடுக்க உச்ச நீதிமன்றம் சமநிலைகளை கொணர்ந்தது.

Jul 29, 2017,

சில சமீபத்திய தீர்ப்புகள் மூலம், நீதிமன்றங்கள் இனி பெண்களை அப்பாவி யாகவும் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் என்று கருதுவதில்லை. திருமண மோதல்களில் ஈடுபட்டுள்ள பெண்கள் பெரும்பாலும் ஐ. பி.சி.யின் பிரிவு 498A ஐ சட்ட விரோதமாக இலக்காகக் கொண்டுள்ளனர் என்று உச்ச நீதிமன்றம் ஒப்புக் கொண்டுள்ளது. ஒரு சிறப்பு போலீஸ் அதிகாரி மற்றும் ஒரு மாவட்ட அளவிலான குடும்ப நலக் குழுவின் குற்றச்சாட்டுகள் இல்லாமல் ஒரு வரதட்சணை வழக்கில் கைது செய்யப்பட கூடாது உச்ச நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது. இத்தகைய கமிட்டிகளை நியமனம் செய்வது நாட்டில் நீதி வழங்குவதற்கு செலவழித்தாலும், அப்பாவிகளை பொய்யான குற்றச்சாட்டிலிருந்து காப்பாற்ற வேண்டும் என வலியுறுத்தியுள்ளது.

Sec 498A இன் தவறான பயன்பாட்டை நிறுத்த வேண்டும்

குற்றவாளிகள் என அறிவிக்கப்படும் வரை அனைவருக்கும் அப்படிப்பட்ட சட்டங்கள் தங்களை மிதித்துதண்டனையால் துவைத்துவிடும் என்பது தெரிவதில்லை. ஒரு குற்றச்சாட்டு அடிப்படையில் கணவன், அவரது பெற்றோர் மற்றும் சகோதரர்கள் / சகோதரிகள் கைவிலங்கிட்டு சிறைச்சாலைக்கு அனுப்ப படுவதால் அவர்கள் மனநலம் பாதிப்பு அடைகிறது மேலும் ஊடக விசாரணையும், சமூக அவமானத்தையும் ஏற்படுத்துகிறது. பின்னர் விடுவிக்கப்பட்டவர்கள் அவர்களை இழந்த சுய மரியாதையையும் பெருமையையும் மீட்டெடுக்க முடிவதில்லை. வரதட்சணை வழக்குகளில் வெறும் 15.6 சதவிகிதம் தன நிரூபிக்க படுகிறது. ஆகையால் உச்சநீதிமன்றம் பிரிவு 498A இன் தவறான பயன்பாட்டை நிறுத்த வேண்டும் என்ற முடிவுக்கு வந்துள்ளது. திருமண விவகாரங்களில் ஈடுபட்டிருக்கும் வெளிநாட்டில் வாழும் இந்தியர்களின் பாஸ்போர்ட்டுகளை கையகப்படுத்துவதை நிறுத்த வேண்டும் என்று உச்சநீதி நீதிமன்றம் கூறியுள்ளது.

இங்கு மேலும் சட்டம் “சிலருடைய தனிப்பட்ட விரோதத்திற்கு பழிதீர்க்க ஒரு ஆயுதமாக இந்த சட்டம் பயன்படுத்தப்படுகிறது. இதில் பல பகுதிகளில் உள்ளன. மேலும் தில்லி உயர்நீதிமன்றம் ஓர் வழக்கில், ஒன்றாக வாழ்ந்து விட்டு பின்னர் கற்பழிப்பு வழக்கில் துன்புறுத்துவதும், பாலியல் ரீதியான குற்றமாக மாற்றப்பட்ட சம்பவங்கள் குறித்து கவலை தெரிவித்துள்ளன. நீதிமன்றத்தில் ஒரு மனைவி கற்பழிப்பு வழக்கு பதிவு செய்தால் கணவனை நீதிமன்றம் தண்டிப்பதில்லை. அதுபோலவே மேற்கூறிய வழக்கையும் அணுகவேண்டும் என அறிவுறுத்தியுள்ளது.

நிராயுத பாணியாக இருக்கும் கணவன்மார்கள்

அண்மையில் சென்னை உயர் நீதி மன்றத்தில் நடந்த ஒரு வழக்கில், கணவன்மார்களை “நிராயுத பாணியாக இருக்கும் எதிரி நாட்டு ராணுவ வீரனை போல் நடத்த பட்டு மனைவிமார்களை பணம் கொடுக்கும் இயந்திரத்தை போல நடத்த வேண்டாம் என குடும்ப நல நீதிமன்றத்திற்கு அறிவுறுத்தியுள்ளது. கணவன் மார்கள் அவர்களது பெற்றோருக்கு செலவு செய்ய வேண்டிருந்தால் அதை கருத்தில் கொண்டு மனைவிக்கு வழங்கப்படும் பராமரிப்பு தொகை நியாயமானதாக இருக்க வேண்டும். சட்டத்தை தவறாக பயன்படுத்துவது குறித்த அடிக்கடி வழக்குகள் பல ஆண்டுகளாக பெண்களுக்கு சட்டப்பூர்வ பாதுகாப்பு வழங்குவதற்கு நீதிமன்றங்களை கட்டாயப்படுத்தி வருகிறது, அதை தடுக்கும் வகையில், பெண்கள் தங்களின் சொந்த பகையை தீர்த்து கொள்ள பொலிஸ் / நீதிமன்றங்கள் பெண்கள் அணுகுவதால், பிற பாதிக்கப்பட்ட பெண்களுக்கு இது பாதகமாக அமைந்து விடுகிறது எனவும் கூறியுள்ளது.

Legal News in English

Misuse of Section 498A of the IPC

In most recent judgments, courts are never again regard ladies as guiltless casualties. In fact, The Supreme Court recognizes that ladies required in conjugal question mishandle Section 498A of the IPC to focus in-laws. Mean while, The supreme court insist not to arrest in a family settlement or maintenance case. By the way, They need a confirmation of charges by an uncommon cop and an area level family welfare advisory group. In spite of the fact that the arrangement of such advisory groups will add to the cost of managing equal justice in the nation. Yet, The move would spare innocents from police atrocity.

Abuse of Section 498A needs to stop

Firstly, The law that everybody is pure until proclaimed liable has been trampled upon with exemption. In fact, The binding of a spouse, his folks and siblings/sisters on the premise of a unimportant charge opens them to mental anguish as well as media trial and social disfavor. An ensuing absolution does not reestablish them their lost sense of pride and pride. Depending on a conviction rate of only 15.6 for each penny in endowment cases, the Supreme Court has achieved the conclusion that the glaring abuse of Section 498A needs to stop. Perhaps, The court has said the seizing of passports of NRI (non-resident Indians) required in conjugal question ought to be kept away from. Most of all, There are a few zones in which the law has been utilized as “a weapon for retribution and individual grudge”.

The Delhi High Court has communicated worry over episodes of consensual sex being changed over into assault after a separation. The court declined to indict a man whose spouse looked for a retrial of a settled assault case.

Madras High Court was obliged to advise the family courts

In a current case the Madras High Court was obliged to advise the family courts not to treat spouses like “armless troopers” and request them “in a mechanical way” to pay supportive maintenance to wives. Where they have parents or guardians to help, the support sum granted to a spouse must be sensible. Visit examples of abuse of the law have constrained courts to weaken lawful assurance secured for ladies throughout this century. Ladies moving toward the police/courts for reasons other than the quest for equity or change of a grievance have harmed their own particular reason.

Contact Divorce advocates in Chennai : http://www.divorcecaselawyers.com

Best lawyers for maintenance cases in Chennai family courts : call : +91-9994287060

Related posts